Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư tôi muốn hỏi trường hợp thừa kế của con ngoài giá thú như sau: Tôi sinh sống không có hôn thú với chồng và có hai đứa con (dưới 18 tuổi). Tháng 4/2005, chồng tôi mất có để lại di chúc cho toàn bộ tài sản trị giá khoảng 2 tỉ đồng cho người vợ trước và ba người con với vợ trước.

Câu hỏi thứ nhất - Tôi đã yêu cầu vợ trước của chồng tôi chia thừa kế cho con tôi nhưng bà không đồng ý. Vậy pháp luật có bảo vệ quyền được hưởng thừa kế của hai con tôi không? Xin cảm ơn luật sư.
 
Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 
Cho tôi hỏi, Tôi đã yêu cầu vợ trước của chồng tôi chia thừa kế cho con tôi nhưng bà không đồng ý. Vậy pháp luật có bảo vệ quyền được hưởng thừa kế của hai con tôi không? Xin cảm ơn luật sư.     Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không? Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:     - Thứ nhất, Pháp luật dân sự không phân biệt quyền thừa kế theo pháp luật của con trong giá thú hay ngoài giá thú đối với di sản của cha. Vì vậy, nếu bà có đầy đủ chứng cứ để chứng minh hai người con của bà là con của người chồng bà sinh sống  không có hôn thú. thì hai người này vẫn được pháp luật bảo vệ quyền được hưởng thừa kế. Khi đó, con của bà được coi là con đẻ của chồng bà. Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 về hàng thừa kế theo pháp luật thì con bà thuộc diện hàng thừa kế thứ nhất.     - Thứ hai, theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự năm 2015 thì con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng hoặc con đã thành niên mà không có khả năng lao động vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó (trừ khi họ là những người từ chối hưởng di sản hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản). Như vậy, hai con bà đều dưới 18 tuổi, là hai con chưa thành niên nên theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự năm 2015  thì cho dù chồng bà để lại di chúc nhưng không chia tài sản cho con bà thì con bà vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật.     Bà có thể khởi kiện tại tòa án nhân dân huyện nơi cư trú cuối cùng của chồng bà trước khi chết để đòi lại quyền lợi cho con mình.     >> Luật sư tư vấn thắc mắc về Thừa kế, gọi: 1900.6169     --------------  Câu hỏi thứ 2 - Tư vấn về phân chia di sản thừa kế khi ba và anh trai đã mất     Em Có một vấn đề cần anh tư vấn như sau ạ: Gia đình em gồm có: Bố, mẹ, chị gái, anh trai và em là con gái út, Bố em bị bệnh mất  năm 2014, Chị gái đã lấy chồng ở xã khác. Anh trai em sinh năm 1977 đã ly hôn vợ tháng 4/2017 sau 4 năm vk đi xuất khẩu lao động ở đài Loan về và ly hôn luôn. Có con gái chung sinh năm 2007  đang về ở với bà ngoại.Anh trai em đột tử mất ngày 03/5/2017, sau đó vk cũng đi lấy chồng, con gái ở với Bà ngoại trong Hà Tĩnh và đã tách khỏi hộ khẩu nhà em.Em là con gái út đi lấy chồng xa khác tỉnh nhưng vẫn ở với bố mẹ, sổ hộ khẩu chưa tách, em có nhập khẩu 2 con em theo hộ khẩu bà ngoại, chồng vẫn theo khẩu cũ của gia đình nhà ck chưa nhập vào gia đình nhà em.Hiện tại bg bố e mất, anh trai mất, em vẫn ở với mẹ ruột. Điều em muốn nhờ anh tư vấn là: Mảnh đất mà mẹ em đang ở ( bố em là con trưởng) có 4 ngừoi đang sinh sống, mỗi nhà đã xây riêng từng mảnh ai ở nhà đó. Nhưng chưa có sổ đỏ.Vậy bg bố em mất và anh trai mất đi, mẹ em muốn để nhường phần đất đấy cho em là con gái út, nhưng chưa có sổ đỏ chính chủ phần đất nhà em đang ở, 3 phần của các chú bên cạnh cũng chưa có sổ đỏ? Thì bây giờ mẹ em pải làm như nào, để tránh tranh chấp xảy ra sau khi mẹ em già mất đi.Vì bà muốn em là người lo giỗ tết cho bố mẹ và anh trai sau khi họ qua đờiAnh tư vân giùm em thủ tục anh nhé.Em cảm ơn anh nhiều.     Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự sau đây:     >> Phân chia di sản thừa kế trong gia đình     >> Tư vấn về chia di sản thừa kế theo quy định tại Bộ luật dân sự     Trong trường hợp này chị cần xác định về việc hiện tại trên phần đất mà mẹ đang sử dụng cần xác định diện tích đất nào là của gia đình sử dụng hợp pháp thì cần làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với các phần diện tích đó. Sau đó, gia đình có thể làm thủ tục khai nhận phân chia di sản thừa kế trong phần di sản mà bố để lại từ đó có căn cứ để yêu cầu những người đồng thừa kế làm thỏa thuận để chuyển nhượng toàn bộ phần đất cho chị.     Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.     Trân trọng- Thứ nhất, Pháp luật dân sự không phân biệt quyền thừa kế theo pháp luật của con trong giá thú hay ngoài giá thú đối với di sản của cha. Vì vậy, nếu bà có đầy đủ chứng cứ để chứng minh hai người con của bà là con của người chồng bà sinh sống  không có hôn thú. thì hai người này vẫn được pháp luật bảo vệ quyền được hưởng thừa kế. Khi đó, con của bà được coi là con đẻ của chồng bà. Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 về hàng thừa kế theo pháp luật thì con bà thuộc diện hàng thừa kế thứ nhất.
 
- Thứ hai, theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự năm 2015 thì con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng hoặc con đã thành niên mà không có khả năng lao động vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó (trừ khi họ là những người từ chối hưởng di sản hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản). Như vậy, hai con bà đều dưới 18 tuổi, là hai con chưa thành niên nên theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự năm 2015  thì cho dù chồng bà để lại di chúc nhưng không chia tài sản cho con bà thì con bà vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật.
 
Bà có thể khởi kiện tại tòa án nhân dân huyện nơi cư trú cuối cùng của chồng bà trước khi chết để đòi lại quyền lợi cho con mình.
 
--------------
 
Câu hỏi thứ 2 - Tư vấn về phân chia di sản thừa kế khi ba và anh trai đã mất
 
Em Có một vấn đề cần anh tư vấn như sau ạ: Gia đình em gồm có: Bố, mẹ, chị gái, anh trai và em là con gái út, Bố em bị bệnh mất  năm 2014, Chị gái đã lấy chồng ở xã khác. Anh trai em sinh năm 1977 đã ly hôn vợ tháng 4/2017 sau 4 năm vk đi xuất khẩu lao động ở đài Loan về và ly hôn luôn. Có con gái chung sinh năm 2007  đang về ở với bà ngoại.Anh trai em đột tử mất ngày 03/5/2017, sau đó vk cũng đi lấy chồng, con gái ở với Bà ngoại trong Hà Tĩnh và đã tách khỏi hộ khẩu nhà em.Em là con gái út đi lấy chồng xa khác tỉnh nhưng vẫn ở với bố mẹ, sổ hộ khẩu chưa tách, em có nhập khẩu 2 con em theo hộ khẩu bà ngoại, chồng vẫn theo khẩu cũ của gia đình nhà ck chưa nhập vào gia đình nhà em.Hiện tại bg bố e mất, anh trai mất, em vẫn ở với mẹ ruột. Điều em muốn nhờ anh tư vấn là: Mảnh đất mà mẹ em đang ở ( bố em là con trưởng) có 4 ngừoi đang sinh sống, mỗi nhà đã xây riêng từng mảnh ai ở nhà đó. Nhưng chưa có sổ đỏ.Vậy bg bố em mất và anh trai mất đi, mẹ em muốn để nhường phần đất đấy cho em là con gái út, nhưng chưa có sổ đỏ chính chủ phần đất nhà em đang ở, 3 phần của các chú bên cạnh cũng chưa có sổ đỏ? Thì bây giờ mẹ em pải làm như nào, để tránh tranh chấp xảy ra sau khi mẹ em già mất đi.Vì bà muốn em là người lo giỗ tết cho bố mẹ và anh trai sau khi họ qua đờiAnh tư vân giùm em thủ tục anh nhé.Em cảm ơn anh nhiều.
 
Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự sau đây:
 
Trong trường hợp này chị cần xác định về việc hiện tại trên phần đất mà mẹ đang sử dụng cần xác định diện tích đất nào là của gia đình sử dụng hợp pháp thì cần làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với các phần diện tích đó. Sau đó, gia đình có thể làm thủ tục khai nhận phân chia di sản thừa kế trong phần di sản mà bố để lại từ đó có căn cứ để yêu cầu những người đồng thừa kế làm thỏa thuận để chuyển nhượng toàn bộ phần đất cho chị.
 
Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.
 
Trân trọng
 

 

Bình luận (0)

Gửi bình luận của bạn

Captcha

TIN CÙNG CHUYÊN MỤC

dao tao trang diem

namphatland

CÔNG TY TNHH ĐẦU TƯ NAM PHÁT LAND

SẢN XUẤT BỒN CHỨA CÔNG NGHIỆP

Sành mua

SẢN XUẤT GAME SHOW TRUYỀN HÌNH THỰC TẾ

cuoc-song-khong-khoi-thuoc

Chỉ đạo điều hành của thành ủy

Chỉ đạo của thành phố hà nội

Nguồn: Vietcombank

Tổng truy cập: 248,054

Đang online: 26

Scroll

Đang gửi...